พื้นฐานของวิชาชีพ คือ ทักษะการทำงานร่วมกัน มิใช่ความเข้าใจ งานออกแบบ

Forums แลกเปลี่ยนประสบการณ์ พื้นฐานของวิชาชีพ คือ ทักษะการทำงานร่วมกัน มิใช่ความเข้าใจ งานออกแบบ

• This topic has 2 replies, 2 voices, and was last updated by Admin bar avataradmin.
Viewing 2 reply threads
  • Author

ตลอดการทำงานของผม ผมมักจะหาความรู้และข้อมูลที่เกี่ยวกับวิชาชีพเป็นหลัก และ บ่อยครั้งที่เรามักจะสอนคนรุ่นน้องเราด้วยสิ่งเหล่านี้ และบอกเขาว่าเรียนความรู้เหล่านี้ผ่านการทำงาน ถ้าเข้าใจข้อมูลงานออกแบบก็จะทำงานเป็น

แต่พอมานั่งทบทวนเรื่องราวชีวิตการทำงานวิชาชีพนักออกแบบที่ผ่านมา ผมพบว่า สิ่งที่เกิดขึ้นในชีวิตผมจริงๆ อีกกว่าครึ่งหนึ่ง ที่ทำให้ผมทำงานมาได้จนถึงวันนี้ คือ การพัฒนาความสัมพันธ์ กับคนรอบข้าง โดยไม่ได้เอาตัวเองเป็นศูนย์กลาง(แต่ ผมก็เคยเป็นเช่นนั้นในอดีต ซึ่งถ้าเราเป็นก็ต้องเริ่มแก้ไข)

ผมมานั่งคิดว่าผมทำงานกับเจ้าของบ้านอย่างไร ผมพบว่า เกินกว่าครึ่งหนึ่ง ไม่ใช่เรื่องงานออกแบบที่เราสื่อสารกันแต่เป็นเรื่อง การพัฒนาและสร้างความสัมพันธ์กับลูกค้า

ผมหวังว่า clip นี้จะเป็นประโยชน์ครับ

เหมือนจะเป็นเรื่องจิตวิทยามากกว่าเรีื่องความรู้ในงานออกแบบนะครับ

เรื่องที่ถูกต้อง แต่ไม่ถูกใจ พูดไม่เข้าหูก็กลายเป็นไม่รับฟัง ทั้งๆที่มันถูกต้อง

เรื่องที่ไม่ถูกต้อง แต่พูดให้ถูกใจ ผู้ใหญ่บางคนก็พร้อมรับฟังมากกว่า

เรื่องที่ถูกต้อง แต่ไม่ถูกใจ ก็ต้องเลือกวิธีที่เหมาะสมในการเล่า และใช้เวลามากหน่อย

Viewing 2 reply threads
  • You must be logged in to reply to this topic.