พื้นไม้จริง VS ไม้เทียม

Forums ความรู้เรื่องวัสดุและงานก่อสร้าง พื้นไม้จริง VS ไม้เทียม

Viewing 1 reply thread
  • Author

1.พื้นไม้จริงที่ใช้บ่อยๆ มีกี่แบบ แล้วติดตั้งยังไงคะ (ทั้งภายนอกและภายในอาคาร)

2.ไม้จริงแตกต่างกับไม้เทียมยังไง บางครั้งก็ดูเหมือนกันจนแยกไม่ออก

3.ราคาต่างกันเยอะไหม

4.ความคุ้มค่าในการใช้งาน ควรเลือกแบบไหน

ในส่วนของไม้จริง มีไม้หลายประเภทมาก ลองดู ประเภทของไม้ในงานก่อสร้างก่อนนะครับ ต่อด้วย การเลือกไม้ให้เหมาะสมกับงานก่อสร้าง

จะทำให้เข้าใจว่า การเลือกใช้ไม้จริงควรเลือกอย่างไร แต่ตอนใช้งานจริงนี่ บางครั้งจะเจอปัญหาบ้าง เรื่องไม้ที่เราเลือกใช้อาจไม่มี หรือหายากในท้องตลาดเวลานั้น

ส่วนไม่เทียม หรือไม้สังเคราะห์ ปัจจุบันมีให้เลือกใช้หลายแบบ พัฒนากันอยู่ตลอด ต้องดูที่วัสดุที่นำมาใช้ รวมถึงโครงสร้างที่นำมาใช้ด้วย ว่าเหมาะสมกับส่วนของงานที่เรานำไปใช้หรือไม่ และความทนทานเหมาะสมแค่ไหนด้วยนะครับ

ลองไปอ่านที่นี่ดูด้วยครับ เข้าใจง่ายดี  http://www.siamwoodmall.com

Viewing 1 reply thread
  • You must be logged in to reply to this topic.