อยากรวบรวมข้อมูลเรื่อง "ทางหลวง" ไว้เป็นแนวทางในการทำงาน

Forums สัพเพเหระวัสดุและงานก่อสร้าง อยากรวบรวมข้อมูลเรื่อง "ทางหลวง" ไว้เป็นแนวทางในการทำงาน

• This topic has 7 replies, 4 voices, and was last updated by Architerial.comArchiterial.com.
Viewing 4 reply threads
  • Author

ปกติถนนหน้าโครงการ จะมีความสำคัญต่อศักยภาพของที่ดิน ว่าความกว้างถนนเท่านี้ สร้างอาคารได้พื้นที่ไม่เกินเท่าใด

ทำให้สถาปนิก ต้องสอบถาม ความกว้างถนน จากเจ้าหน้าที่ อบต. ก่อนทำการวางผังโครงการ

ถนนสาธารณะ หน้าโครงการนั้นจะต้องมีผู้รับผิดชอบ ซึ่งจะเป็น อบต. หรือ กรมทางหลวง ก็แล้วแต่ทางราชการจะแบ่งหน้าที่กัน

ทำไมต้องรู้ ว่าหน่วยงานใดเป็นผู้รับผิดชอบ นั่นเพราะ เราจะได้ทราบว่า ถนนเส้นนี้ มีแผนในการเวนคืน เพื่อขยายถนน หรือไม่ หากมี จะได้ไม่ออกแบบอาคารในบริเวณนั้นๆ เพราะจะต้องรื้อถอน เมื่อมีการขยายถนน

แต่หลายครั้งที่โทรคุยกับเจ้าหน้าที่ บางท่านก็ให้ถามที่กรมทางหลวงเองเลย จนเป็นที่มาของการต้องทำความรู้จักคำว่า “ทางหลวง” ให้มากขึ้น

เพื่อลดเวลา ในการประสานงาน ถ้าเรารู้ว่าต้องคุยกับหน่วยงานไหน แล้วจบ ได้ข้อมูลมาทำงานต่อได้เลย

อยากแนะนำให้อ่าน พรบ.ทางหลวง 2535 ครับ โดยเฉพาะ มาตรา 49-51

** Update เพิ่มเติม Link พรบ.ทางหลวง 2535 << Link นี้จาก ratchakitcha.soc.go.th

สรุปให้แบบเร็วๆ ทางหลวงมี 5 ประเภท

1.ทางหลวงพิเศษ

2.ทางหลวงแผ่นดิน

3.ทางหลวงชนบท

4.ทางหลวงท้องถิ่น

5.ทางหลวงสัมปทาน

ถนนหน้าโครงการของท่านเป็นของหน่วยงานใดรับผิดชอบ ก็ขอข้อมูลกับหน่วยงานนั้นจะดีที่สุด การขอข้อมูลจาก อบต. อาจได้ข้อมูลไม่ครบซะทีเดียว เพราะอบต. ไม่ได้รับผิดชอบถนนเส้นนั้นครับ

เบื้องต้นเราจะเริ่มดูจากไหน หรือ มีวิธีอนุมานเบื้องต้นไหม หรือ ต้องตรวจสอบเจ้าหน้าที่ท้องถิ่นอย่างเดียว

เท่าที่เคยทำ ขอจาก อบต.ก็ได้ครับ เพราะ อบต. ที่ดูแลพื้นที่ตัวเอง จะทราบแผนในการขยายถนนอยู่แล้ว การขอเชื่อมทางเข้า-ออก ของโครงการ ปกติ อบต.ก็ประสานงานให้

แล้วถ้า อบต. ไม่ยอมคุยซักที โทรไปก็บ่ายเบี่ยง เราควรทำไงดีเนี้ย T T

ใน พรบ. ทางหลวง มาตรา 49 (1) จะกำหนดเรื่องที่ดินริมเขตทางหลวง ห้ามสร้างอาคารประเภทใดบ้าง ในระยะ 15 เมตร (มีข้อยกเว้น)

ต้องไปดู กฎกระทรวง กำหนดประเภท ชนิดหรือลักษณะของอาคารที่ต้องได้รับอนุญาตก่อนการสร้างหรือดัดแปลงต่อเติมภายในระยะไม่เกินสิบห้าเมตรจากเขตทางหลวง พ.ศ. 2550 ประกอบ ก็จะรู้ว่า อาคารประเภทใดต้องขออนุญาตก่อน

ซึ่ง กฎหมายตัวนี้เป็น พรบ. ทางหลวง นั่นแปลว่า ต้องขออนุญาตทางหลวง ไม่เกี่ยวกับการขออนุญาตก่อสร้าง ซึ่งเป็น พรบ.ควบคุมอาคาร

แต่ว่า 

มาตรา 49(1) จะถูกบังคับใช้ ต่อเมื่อมีพระราชกฤษฎีกา กำหนดห้ามสร้าง บริเวณทางหลวงนั้นเสียก่อน ตามวรรค 3 ในมาตรา มาตรา 49(1)

มีเรื่องที่ผมเจอบ่อยมาก คือคนมักจะถามว่า สร้างอาคารริมทางหลวง ต้องมีระยะร่นกี่เมตร

สถาปนิกหลายคน บอกว่า 6 เมตร แต่ล่าสุด คุยกับเจ้าหน้าที่เขตๆหนึ่ง เค้าบอกให้ใช้ระยะร่นตามกฎหมายควบคุมอาคารเลย

ลองหาข้อมูลจาก Google ไปเจอ Link นี้ครับ
      http://oknation.nationtv.tv/blog/architect-bma-club/2011/01/27/entry-1

บอกว่า 6 เมตร แล้วอ้างอิงว่ามาจาก พระราชบัญญัติทางหลวง พ.ศ.2535 มาตรา 49 ซึ่งผมลองไปดูแล้ว ใน พรบ.ไม่มีข้อความนี้นะครับ

ไฟล์ พรบ.ทางหลวง 2535 ที่ทางแอดมิน ตอบไว้ใน comment ด้านบน ผมดูต้นทางของลิงค์แล้วก็มาจากเวบของกองบังคับการตำรวจทางหลวง น่าจะมีความน่าเชื่อถือมากกว่า

ผมเข้าไปอ่านมาแล้วครับ ส่วนตัวไม่มีความเห็นเรื่องข้อมมูลจากที่ไหนของใครถูกต้อง แต่จะเพิ่มความน่าเชื่อถือของแหล่งที่มาให้ครับ

**** เพื่อให้เป็นข้อมูลเพื่อประกอบวิชาชีพที่ถูกต้องต่อไป ตามเจตนารมณ์ของ webboard แห่งนี้ ผมเพิ่ม Link พรบ.ทางหลวง 2535 จาก เวบไซท์ราชกิจจานุเบกษา ทั้ง 2 ฉบับให้นะครับ  ****

พรบ.ทางหลวง 2535 จาก เวบไซท์ราชกิจจานุเบกษา ฉบับที่ 1 

พรบ.ทางหลวง 2535 จาก เวบไซท์ราชกิจจานุเบกษา ฉบับที่ 2

ส่วนลิงค์จากเวบของกองบังคับการตำรวจทางหลวง เค้า Edit ทั้ง 2 ฉบับเข้าด้วยกันแล้ว ทำให้ใช้ได้ง่ายกว่าครับ

ขอบคุณที่ร่วมแบ่งปันประสบการณ์กันนะครับ

Viewing 4 reply threads
  • You must be logged in to reply to this topic.