อยากเริ่มศึกษากฎหมายอาคาร เกี่ยวกับระยะร่น

Forums กฎหมายอาคาร อยากเริ่มศึกษากฎหมายอาคาร เกี่ยวกับระยะร่น

• This topic has 2 replies, 2 voices, and was last updated by Admin bar avataradmin.
Viewing 2 reply threads
  • Author

ผมจบ interior มาครับ แต่ช่วงหลังมีออกแบบต่อเติม บ้าน ทาวน์เฮาส์ หลายหลัง มีปัญหาคือพอไม่รู้กฎหมาย ก็เลยไม่รู้ว่าทำอะไรได้หรือไม่ได้ โดยเฉพาะเรื่องระยะร่น เป็นปัญหามาก แต่ก็ยังไม่รู้จะเริ่มต้นยังไงดี ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ถ้าจะเริ่ม แนะนำให้หาเล่มนี้มาติดตัวเลยครับ

coverlawver2_500p-211x300

หาซื้อได้จากสมาคมสถาปนิก

ได้มาแล้วลองดูเบื้องต้น แล้วมาตั้งคำถามต่อในนี้ก็ได้ครับ

ระยะร่นของอาคารจากถนนสาธารณะ ขึ้นอยู่กับ ความกว้างของถนนสาธารณะ

ถนนกว้างน้อยกว่า 6 เมตร ร่นจากกึ่งกลางถนน อย่างน้อย 3 เมตร

ถนนกว้างน้อยกว่า 10 เมตร ร่นจากกึ่งกลางถนน อย่างน้อย 6 เมตร

ถนนกว้างตั้งแต่ 10 เมตรขึ้นไป แต่ไม่เกิน 20 เมตร ร่นจากเขตที่ดิน 1 ใน 10 ของความกว้างถนน

ถนนกว้างตั้งแต่ 20 เมตรขึ้นไป ร่นจากเขตที่ดิน อย่างน้อย 2 เมตร

ข้อควรระวังคือ

ความกว้างของถนนสาธารณะ = พื้นผิวจราจร + ทางเท้า

คนทั่วไปจะเข้าใจว่าความกว้างถนน คือที่เป็นผิวจราจรเท่านั้น แต่ในกฎหมายอาคารไม่ใช่นะครับ

Viewing 2 reply threads
  • You must be logged in to reply to this topic.